ஒரு தவறான நீதி

ஒரு தவறான நீதி

இந்துக்கள் தீபாவளியைக் கொண்டாடிய ஒக்டோபர் 24 ஆம் திகதி எட்டு தமிழ் கைதிகள் ஜனாதிபதியின் பொது மன்னிப்பில் விடுவிக்கப்பட்டதை அடுத்து, ஜனாதிபதி செயலகம் இது தொடர்பான அறிக்கையை வெளியிட்டிருந்தது. 1999 ஆம் ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலுக்கு முன்னதாக கொழும்பு நகர மண்டப மைதானத்தில் நடைபெற்ற பேரணியில் ஜனாதிபதி சந்திரிகா குமாரதுங்கவை இலக்கு வைத்து மேற்கொள்ளப்பட்ட குண்டுத் தாக்குதல் தொடர்பில் எட்டு கைதிகளில் மூவர் குற்றவாளிகள் என அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அறிக்கையில் கவனிக்கப்படாத ஒரு உண்மை என்னவென்றால், அவ்வாறு விடுவிக்கப்பட்ட எட்டு கைதிகளில் நான்கு பேர், அவர்களுக்கு  நீதிமன்றத்தின் தண்டனையை விட நீண்ட சிறைத்தண்டனைகளை அனுபவித்திருக்கிறார்கள். 11 ஆண்ட  சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட ஒரு கைதி 14 ஆண்டுகளும், 10 வருட சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட ஒருவர் 14 ஆண்டுகளும், 5 வருட சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட மற்றைய இரு கைதிகள் 14 ஆண்டு சிறைத்தண்டனையும் அனுபவித்துள்ளனர்.

இது ஒரு விசித்திரமான நிலை அல்லவா? ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் பேரவையால் மனித உரிமைகள் மீறப்பட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்படும் நேரத்தில், ஜனாதிபதியின் அலுவலகம் தவறான தகவல்களைப் பரப்பியிருக்காது என்று நாங்கள் நம்புவதால், இந்த உண்மையைப் பற்றி நாங்கள் சந்தேகிக்க முடியாது. UNHRC).

இலங்கை அரசாங்கத்தை குற்றவாளிகள் கூண்டில் ஏற்றுவதை விட்டுவிடுங்கள். அரசாங்கத்தின் மனித உரிமை மீறல்களின் பட்டியலில் இந்த உண்மையை ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் பேரவை சேர்ப்பது ஒருபுறம் இருக்கட்டும்.  இது ஒரு பாரதூரமான விடயம். பல்வேறு குற்றங்களுக்காக கைது செய்யப்படுபவர்கள் நீதிமன்றங்களால் தண்டிப்பதற்கு முன்பே தடுப்புக் கைதிகளாக சிறைகளில் வாடுகின்றனர். பின்னர் அவர்கள் குற்றவாளிகள் மற்றும் அவர்களின் சிறைத் தண்டனை அனுபவிக்க தொடங்கும். எனவே, தண்டனை பெற்றவர்கள் சிறைத் தண்டனையை விட நீண்ட காலம் சிறைகளில் இருக்க வேண்டும் என்பது அனைவரும் அறிந்ததே. இருப்பினும், இது ஒரு பொதுவான நடைமுறை என்பதால், ஜனாதிபதி செயலகம் அத்தகைய சூழ்நிலையை இங்கு குறிப்பிட்டிருக்க முடியாது.

“11 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட ஒரு கைதி 14 ஆண்டுகள் சிறைவாசம் அனுபவித்துவிட்டார்” என்று அறிக்கை கூறும்போது, அந்தக் கைதி தடுப்புச்  சிறையில் இருந்த காலத்தை கணக்கிடுவது போல் தெரியவில்லை. தடுப்புக் காவலில் உள்ள காலத்தை ஒருவர் கணக்கிட்டாலும், “ஐந்தாண்டு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட, ஆனால் 14 ஆண்டுகள் சிறையில் இருந்த இரண்டு கைதிகள்” என்று அறிக்கை கூறும்போது அது மிகவும் மோசமாகத் தெரிகிறது. இந்த கைதிகளை எந்த அடிப்படையில், எந்த சட்டத்தின் கீழ் அதிகாரிகள் சிறை தண்டனையை விட நீண்ட காலம் சிறையில் அடைத்துள்ளனர்?

இது குறித்து கருத்து தெரிவித்த தேசிய அமைதி சபை  (NPC), கடந்த பல தசாப்தங்களாக நல்லிணக்கம் மற்றும் மனித உரிமைகள் ஆகிய துறைகளில் பணியாற்றி வரும் அரச சார்பற்ற அமைப்பு ஆகும்.  இது கடுமையான மனித உரிமை மீறல் எனத் தெரிவித்துள்ளது. பன்னாட்டு மனித உரிமைகள் உடன்படிக்கைகள் மற்றும் சகிக்க முடியாத அதிகார முறைகேடு அவர்களை நீண்ட காலத்திற்கு இவ்வாறு சிறையில் வைத்திருந்தவர்கள். பாதிக்கப்பட்ட கைதிகளுக்கு பல ஆண்டுகள் இழந்ததைக் கருத்தில் கொண்டு அவர்களுக்கு இழப்பீடு வழங்க வேண்டும் என்றும் அமைதிக்கான சவை  அதிகாரிகளிடம் கூறியிருந்தது. உண்மையில், இந்த நபர்களின் வாழ்க்கையையும் அவர்களது குடும்பங்களின் வாழ்க்கையையும் மீண்டும் கட்டியெழுப்ப அவர்கள் பயன்படுத்தக்கூடிய பல ஆண்டுகளை அதிகாரிகள் அநியாயமாக பறித்துள்ளனர்.

இந்த நாட்டின் ஒவ்வொரு குடிமகனின் உயிருக்கும் அச்சுறுத்தல் ஏற்பட்டிருந்த காலப்பகுதியில், விடுதலைப் புலிகளின் கைதிகளாக இருக்கும் கைதிகள், நீதிமன்றத்தினால் குறிப்பிடப்பட்ட தண்டனைக் காலத்தை விட நீண்ட காலத்திற்கு அவர்களைத் தடுத்து வைப்பது நியாயமானதல்ல. இந்த விடயம் 13 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் பிரிவினைவாத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டதாக தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த தமிழ்க் கைதிகள் தொடர்பில் நீண்டகாலமாக இழுத்தடிக்கப்பட்ட சிக்கலுக்கு இந்த நாட்டிலுள்ள குடிமை உணர்வுள்ள மக்களின் கவனத்தை ஈர்க்க வேண்டும். அரசியல் காரணங்களுக்காகப் போராடியதற்காக தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள கைதிகளின் எண்ணிக்கை – சட்டவிரோதமான மற்றும் வன்முறை வழிகளில் – இப்போது மிகவும் சிறியதாக இருந்தாலும், அது தமிழ் மக்கள் மத்தியில் ஒரு பெரிய சிக்கலாக உள்ளது. 2009 ஆம் ஆண்டு விடுதலைப் புலிகளின் முழுத் தலைமையும் அழிக்கப்பட்டதன் பின்னர் இலங்கை அரசுக்கு எதிரான ஆயுதப் போராட்டத்தை முன்னெடுத்துச் செல்லும் பொறுப்பை ஏற்றவர் குமரன் பத்மநாதன் அல்லது கே.பி. அரசாங்கத்தின் பாதுகாப்பில் உள்ளார்.  மேலும் அவர் மீது குற்றஞ்சாட்ட முடியாது என நீதிமன்றத் தீர்ப்பும் உள்ளது.

கடந்த வருடம் யூன் மாதம் 23 ஆம் திகதி அப்போதைய அமைச்சர் நாமல் இராசபக்ச இது தொடர்பில் நாடாளுமன்றத்தில் உத்வேகமான உரை ஒன்றை நிகழ்த்தினார். இந்த தமிழ்க் கைதிகளில் சிலர் தனது வயதை விட (35 வருடங்கள்) நீண்ட காலமாக விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்றும், அவர்களுக்கு எதிராக இன்று வரை எந்த குற்றச்சாட்டும் பதிவு செய்யப்படவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். தண்டனை பெற்ற 35 கைதிகள் அவர்கள் பெற்ற உண்மையான தண்டனையை விட நீண்ட காலம் விளக்கமறியலில் உள்ளதாகவும், மேலும் 38 கைதிகள் உயர் நீதிமன்றத்தில் 20 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக வழக்குகள் நிலுவையில் இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

குறிப்பாக ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனாவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் இராசபக்ச, எப்போதும் இனவாதத்தில் குற்றம் சாட்டப்படும் ஒரு கட்சி இந்த நீண்டகால பிரச்சினையில் உலகிற்கு நம்பிக்கையை அளித்து வந்ததால், எந்த முக்கிய முடிவும் எடுக்கப்படாமல் பதினாறு மாதங்கள் கடந்துவிட்டன. இவர்களின் தலைவர்கள், கே.பி., கருணா ஆகியோர் சுதந்திரமாக வலம் வரும்போது, இவர்களை சிறைக்குள் வைத்திருப்பது எவ்வளவு தூரம் செல்லுபடியாகும் என்பதை அதிகாரிகள் சிந்திக்க வேண்டிய தருணம் இது.

A miscarriage of justice

November 2022


After eight Tamil detainees were released on a Presidential pardon on October 24, the day on which Hindus celebrated Deepavali, the Presidential Secretariat had issued a statement on the matter. The statement said that three out of eight prisoners had been convicted in connection with the bomb attack targeting President Chandrika Kumaratunga at a rally on the eve of the 1999 Presidential election, at the Town Hall Grounds in Colombo.  

An overlooked fact in the Statement was that four out of eight detainees so released had served longer prison terms than their court ordered conviction.  One prisoner who had been sentenced to 11 years had served 14 years, one who had been sentenced to 10 years had served 14 years and another two prisoners who had given a 5 year prison sentence had served a 14-year prison term.

Isn’t this a strange situation? And we cannot doubt about this fact in the statement as we believe the President’s office would not have spread false information which would also put the government in the dock at a time it is being accused of violating human rights by the United Nations Human Rights Council (UNHRC).

Leave alone the government being put in the dock, and the UNHRC adding this fact in its list of human rights violations by the Sri Lankan government, this is a serious matter and government must explain the circumstances led to this blunder. People arrested for various offences languish in prisons as remand prisoners before they are convicted by courts. Then they are convicted and start to serve their prison term. Therefore, it is common knowledge that people convicted have to be in prisons for a longer period than their prison term. Yet, since it is a common practice, the Presidential Secretariat couldn’t have referred to such a scenario here. 

When the statement says “One prisoner who had been sentenced to 11 years had served 14 years,” it doesn’t sound to count the period the prisoner was in remand prison. Even if one counts the period under remand custody, it looks grave when the statement says “two prisoners who were sentenced to five years, but had served 14 years in jail.” On what grounds and under which law the authorities have kept these detainees in prison for a longer period than their prison term?

Commenting on the matter, the National Peace Council (NPC), a non-governmental organization working in the fields of reconciliation and human rights for the past several decades, has said in a statement that this is a serious violation of human rights in terms of international human rights covenants and an intolerable abuse of power by those who kept them incarcerated in this manner for a longer period of time. The Council had also called on the authorities to pay compensation to the prisoners concerned considering the number of years lost to the victims. In fact, the authorities have unjustly deprived these persons of several years which could have used by them for rebuilding their life and that of their families. 

The prisoners being cadres of the LTTE, during a period when the life of every citizen of this country was threatened, is not at all a justification of detaining them for a longer period than their conviction period specified by the court. And this matter should draw the attention of the civic-minded people in this country to the long-drawn issue about the Tamil prisoners who had been detained for being involved in the separatist activities 13 or more years ago. Despite the number of prisoners detained for fighting for a political cause – though illegal and in violent means – now being very small, it is a major issue among the Tamil people. It is an irony that there is such an issue still prevailing in this country, while Kumaran Pathmanathan or KP, the man who took the responsibility to carry forward the armed struggle against the Sri Lankan government after the decimation of the entire LTTE leadership in 2009, is at large under the protection of the government. And there is a court ruling as well that he cannot be charged. 

On June 23 last year, the then minister Namal Rajapaksa made an inspiring speech in Parliament on this matter. He said that some of these Tamil detainees have been in remand prison for a period longer than his age (35 years), with no charges having been filed against them till today. He stated that there were 35 convicted prisoners who have been in remand for a longer period than the actual sentence they received and there are another 38 prisoners whose cases are pending before the High Court for more than 20 years. 

Sixteen months have passed without any major decision being taken, since Rajapaksa, especially representing the Sri Lanka Podujana Peramuna, a party always accused of racism had gave optimistic hopes to the world on this long standing issue. It is high time for the authorities to think on the validity of keeping these people in cells while their leaders, KP and Karuna are at large.  

https://www.dailymirror.lk/opinion/A-miscarriage-of-justice-EDITORIAL/172-248141

About editor 3017 Articles
Writer and Journalist living in Canada since 1987. Tamil activist.

Be the first to comment

Leave a Reply