இரணிலின் தலைவிதி

இரணிலின் தலைவிதி

விக்டர் ஐவன்

நாட்டில் பல விடயங்கள் கேலிக்கூத்தாக இடம்பெற்று வருகின்றன.  அரகலயாவில் (இளைஞர் போராட்டம்) ஈடுபட்ட மக்களின் விருப்பு வெறுப்புகள் எதுவாக இருந்தாலும், அரசியல் அர்த்தத்தில் அரகலயா உருவாக்கிய முக்கியமான முடிவு ஒன்று உள்ளது. அரச தொழில் பற்றிய போதிய அறிவு இல்லாத கோட்டாபய இராசபக்சவை பதவியில் இருந்து வெளியேற்ற முடிந்தது. கோட்டாபய இராசபக்ச பாரிய மக்கள் ஆணையின் மூலம் அரச தலைவராகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டவர். ஆனால் அவர்  தனது பதவிக் காலத்தில்  பாதியை மட்டுமே முடித்திருந்த போது அகற்றப்பட்டார். அதே நேரம் ஆட்சிபற்றிய  அறிவும் முதிர்ந்த அரசியல் பட்டறிவு  உடையவர் எனக் கருதப்பட்ட  இரணில் விக்கிரமசிங்கவை  சனாதிபதியாக பதவியேற்க வழி வகுத்தார். தற்போதைய நாடாளுமன்றத்தில் இரணிலுக்கு  ஒரேயொரு இருக்கை  இருந்த போதிலும், நாடாளுமன்றத்தின் பெரும்பான்மையினரின் ஒப்புதலுடன் சனாதிபதியாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

Image result for victor ivan sri lanka

இந்த நிலைக்கு கோட்டாபயவின் பலவீனமான நிர்வாகப் பாணி இட்டுச் சென்றது. இரணில் விக்கிரமசிங்க, சனாதிபதி யாகப் பதவியேற்ற முதல் 48 மணித்தியாலங்களில் பாதுகாப்புப் படைகளைத் திரட்டி, அரகலயா மக்கள் தற்காலிகமாகப் பறித்துச் சென்ற அரசின் சில பகுதிகளின் அரசாங்கக் கட்டுப்பாட்டை மீட்டெடுத்தார் என்பதும், குழப்பமான சூழ்நிலையை ஒழிக்க முடிந்தது என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது. மாநில நிர்வாகத்தின் சில பகுதிகளில் கணிசமான அளவில் நிலவிய சூழல். புதிய சனாதிபதி யின் கொள்கையானது, விதியின் கேலிக்கூத்துப் போல, அரகலய செயற்பாட்டாளர்களின் கோபத்தை அதிகரிக்கவும் தீவிரப்படுத்தவும் வழிவகுத்துள்ள போதிலும், விக்கிரமசிங்க இப்போது வரலாற்றால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நபராக  – பொதுமக்களால் அல்ல – காணப்படுகிறார்.  போராட்டக்காரர்களின் முக்கிய வேட்கையாயாகக் கருதக்கூடிய ‘அமைப்பில் ஆழமான மாற்றத்திற்கான’ ஒரு நிகழ்ச்சி நிரலை அவர் உருவாக்க வேண்டும்.   அரச கட்டமைப்பில் சீர்திருத்தங்களை கொண்டு வருவதற்கு அரசின் கதவுகளைத் திறக்கும் பாத்திரத்தை  விக்கிரமசிங்க வகிக்கிறார்.

அமைப்பின் சீரழிவு

2010 ஆம் ஆண்டு உள்நாட்டுப் போர் முடிவடைந்த பின்னர், அமைப்பில் ஆழமான மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும் நோக்கில் இலங்கை ஒரு கட்டமைப்பு சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்தை நோக்கிச் செல்ல வேண்டும், இல்லாவிட்டால், நாடு தவிர்க்க முடியாத  பெரும் அழிவுக்குள் தள்ளப்படும் என்பதை நான் வலியுறுத்தி வந்திருகிறேன்.

இரண்டு பயங்கரமான மற்றும் மிகப்பெரிய கிளர்ச்சிகளை அரசு ஒடுக்க முடிந்த போதிலும், நாடு நல்ல வடிவில் இருக்கவில்லை.  ஆனால் அந்தக்  கிளர்ச்சிகளால் ஏற்பட்ட கடுமையான வடுக்கள் மற்றும் சேதங்கள் காரணமாக நாடு பலவீனமான நிலையில் இருந்தது. சிங்கள மற்றும் தமிழ் கிளர்ச்சியாளர்களாலும், கலவரத்தை அடக்கிய பாதுகாப்புப் படையினராலும் பெரும்பாலான மக்களின் வாழ்வாதாரம் அழிக்கப்பட்டது.  மேலும், மக்கள் துன்புறுத்தப்பட்டு ஒடுக்கப்பட்டனர். கிளர்ச்சியாளர்களாலும் பாதுகாப்புப் படைகளாலும் போட்டி போட்டுக் கொண்டு சமூகத்தின் மீது கட்டவிழ்த்து விடப்பட்ட கொடுமையால் சமூக ஆன்மா சிதைந்து நோய்வாய்ப்பட்டது.

அரசு நிர்வாகத்தின் மூன்று முக்கிய தூண்களான அமைச்சரவை (நிறைவேற்று), சட்டமன்றம் மற்றும் நீதித்துறை ஆகியவற்றுக்கு இடையே பேணப்பட வேண்டிய சமநிலைகள் முற்றாக உடைந்துவிட்டது.  சட்டத்தின் ஆட்சிக்கு மேலாக  சனாதிபதி வைக்கப்பட்டார். ஊழல் தலைவரைக் கொண்ட அரசியல் முறையின் பரவலான காரணத்தால் முற்றிலும் உடைந்துவிட்டது.  ஊழல் என்பது ஒரு வீரியம் மிக்க புற்றுநோயாக மாறியது.  அது முழு நிறுவன அமைப்பையும் கட்டுப்பாட்டின்றி மூழ்கடித்துவிட்டது. சமூக அமைப்பில் இருக்க வேண்டிய நல்லிணக்கமும் ஒருங்கிணைவும் முற்றாகத் தகர்ந்துவிட்டது. நாட்டின் பொருளாதார நடவடிக்கைகளின் செயல்பாடு ஒரு ஒழுங்கற்ற மற்றும் நெறியற்ற தன்மையைப் பெற்றிருந்தது.

இந்தச் சூழலில், ஆழ்ந்த சீர்திருத்தத் திட்டத்தை நோக்கிச் செல்லாவிட்டால், ஒட்டுமொத்த அமைப்பும் சிதைந்து.  நாடு குழப்ப  நிலைக்குத் தள்ளப்படும் என்பது எனது அவதானமாக இருந்தது.  உள்நாட்டுப் போரின் முடிவில் நான் சனாதிபதி  மஹிந்த இராசபக்சவிடம் நிலைமையை விளக்க முயற்சித்தேன். ஆனால் போரின் அமோக வெற்றியால் கண்கடை தெரியாமல்  இருந்ததால், நிலைமையின் யதார்த்தத்தை அவரால் புரிந்து கொள்ள முடியவில்லை.

நல்லாட்சி (யஹபாலன)  அரசாங்கத்தின் கீழ் தொடக்கப்பட்ட வரையறுக்கப்பட்ட சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்தை நாடு எதிர்நோக்கும் நெருக்கடியின் அளவுடன் ஒப்பிடுகையில் பொருத்தமான சீர்திருத்த வேலைத்திட்டமாக விவரிக்க முடியாது. மாத்தறையில் நடைபெற்ற மங்கள சமரவீர அவர்களின் வாழ்க்கை வரலாறு நூல்வெளியீட்டு விழாவில் இலங்கை எதிர்கொள்ளும் நெருக்கடிகள் குறித்து நான் ஆற்றிய உரை மற்றும் அதற்கு அவர் நேர்மையாக பதிலளித்ததன் விளைவாக எனக்கும் மங்கள சமரவீரவுக்கும் இடையில் நெருங்கிய அரசியல் நட்பு உருவானது. தேவையான சீர்திருத்தங்கள் புறக்கணிக்கப்பட்டதால் நாடு எதிர்கொள்ளும் நெருக்கடி வெடிக்கும் புள்ளியாக வளர்ச்சியடைந்துள்ளது என்பதை நான் அந்த விரிவுரையில் சுட்டிக்காட்டினேன். தேர்தலுக்குப் பிறகு வெடிக்கும் சூழ்நிலை உருவாகலாம் என்றும், அதன் விளைவாக, நாடு திவாலான நிலைக்குத் தள்ளப்படும் என்றும், இறுதியாக, அது குழப்ப நிலைக்கு தள்ளப்படும் என்றும் நான் வலியுறுத்தினேன்.

அந்த நேரத்தில், மங்கள நாட்டின் நிதி அமைச்சராக இருந்தார்; நன்றியுரையை வழங்கிய அவர், எனது பகுப்பாய்வின் செல்லுபடியை வழிமொழிந்தது  மட்டுமல்லாமல், நெருக்கடிக்கு தெரிந்தோ தெரியாமலோ பங்களித்ததற்காக பகிரங்கமாகத் தனது வருத்தத்தையும் தெரிவித்தார். இந்தச் சந்திப்பின் விளைவாக, இலங்கை எதிர்கொள்ளும் நெருக்கடியை சமாளிக்க வழிவகுக்கும் சீர்திருத்த வேலைத்திட்டம் தொடர்பான தொடர் கலந்துரையாடல்களை நானும் மங்களாவும் தொடங்கினோம்.

Aragalaya For Creating A Classless Sri Lanka - Colombo Telegraph

மங்கள ஏற்பாடு செய்த இரண்டு கலந்துரையாடல்களில் இரணில் விக்கிரமசிங்கவும் கலந்துகொண்டார். பழைய  மூத்த அரசியல்வாதிகளாக  இருந்தாலும், இரணில் மற்றும் மங்கள இருவரும் புதியவகை அரசியல்வாதிகளாக இருந்தாலும், அவர்கள் நவீன சிந்தனைகளை வெளிப்படுத்தியவர்கள். மாறிவரும் உலகளாவிய போக்குகளை நன்கு புரிந்துகொண்டு, மாற்றத்தை அல்லது புதிய யோசனைகளை ஏற்கத் தயாராக இருந்தனர். அரசு மற்றும் அரசியல் அமைப்பின் சரிவு மற்றும் நாட்டின் நிறுவன அமைப்பு முழுவதிலும் வியாபித்திருக்கும் பெருந்தொகையான ஊழல் பற்றி நாங்கள் நடத்திய விவாதங்கள் உண்மையான மற்றும் நம்பிக்கையான கருத்துப் பரிமாற்றமாகக் கருதப்படலாம்.

இந்த இரு பழைய தலைவர்களைப் பற்றி நான் அப்போது கொண்டிருந்த கருத்தும், இந்த விடயத்தில் ஆர்வமுள்ள பலருடன் நான் பகிர்ந்து கொண்ட நம்பிக்கையும் யார் ஆட்சிக்கு வந்தாலும்,  அமைப்பில் ஒரு ஆழமான மாற்றத்திற்கான சீர்திருத்தத் திட்டத்திற்கான கதவுகளைத் திறப்பதற்கு முன்னோடியாக செயல்பட அவர்களை வற்புறுத்த முடியும்.

கோட்டாபய மற்றும் இரணில்

இளைஞர்களின் அரகலய தீவிரமடைந்திருந்த நேரத்தில், நான் வகுத்த சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்தின் வரைவோடு சனாதிபதி  கோட்டாபயவைச் சந்தித்தேன். அமைப்பில் ஒரு ஆழமான மாற்றத்திற்கு வழிவகுக்கும் ஒரு சீர்திருத்தத் திட்டத்தை நோக்கி நாட்டை வழிநடத்த முடிந்தால், சமூக – அரசியல் நெருக்கடியையும் தீர்க்க முடியும் என்ற ஆழ்ந்த நம்பிக்கை மற்றும் நாட்டின் பயணம் ஒரு நம்பிக்கைக்குரிய பாதையில் வழிநடத்தப்படலாம் என்பதால்  இதைச் செய்தேன். அதே நேரத்தில் ஒரு ஆழமான மற்றும் தெளிவான மாற்றத்தை ஏற்படுத்த முடியும் எனவும் நினைத்தேன்.

இதுபற்றி ஏற்கனவே போதுமான அளவு எழுதியிருப்பதால், இந்த நிலையில் ஒன்றை மட்டும் குறிப்பிட விரும்புகிறேன். எனது முழு முன்மொழிவுக்கும் சனாதிபதி  ஒப்புதல் தெரிவித்தது  எனக்கு வியப்பாக இருந்தது. இந்த முன்மொழிவின் கடைசிப் பொருளான (item) ஐநா ஒரு பார்வையாளராக இந்தப் பயிற்சியில் ஈடுபட வேண்டும் என்ற யோசனையை சனாதிபதி  ஏற்றுக்கொண்டது என்னை மேலும் வியப்புக்குள் ஆழ்த்தியது  என்றே கூற வேண்டும். இரணில் விக்கிரமசிங்க பிரதமராக பதவியேற்றதன் பின்னர் சனாதிபதி  கோட்டாபய இரணில் விக்ரமசிங்கவுடன் எனது வேலைத்திட்டம் பற்றிக் கலந்துரையாடினார். மேலும் பிரதமரும் என்னுடன் விவாதித்தார். முன்மொழியப்பட்ட சீர்திருத்த திட்டம் குறித்த எனது யோசனைகளை பிரதமர் ஏற்கனவே அறிந்திருந்தார். மேலும் தற்போதுள்ள அமைப்பில் நேர்மறையான மற்றும் ஆழமான மாற்றம் அவசியம் என்று அவரும் கருத்துத் தெரிவித்தார்.

இந்தக் கலந்துரையாடலின் பின்னர், பிரதமர் இரணில், கலாநிதி அருண குலதுங்க மற்றும் பேராசிரியர் ஆர்.யு. மொரட்டுவ பல்கலைக்கழகத்தின் ஹல்வத்துர, என்னுடனும் பிரதமருடனும் ஒருங்கிணைத்து அதன் முன்னேற்றத்தை முன்னெடுத்துச் செல்ல நியமித்தார். எனது முன்மொழிவு தொடர்பில் பிரதமர் அவர்களிடம் நடத்திய கலந்துரையாடலின் போது, நான் சமர்ப்பித்துள்ள சீர்திருத்த வேலைத்திட்டம் தொடர்பான ஆவணம் சிறியதாக இருந்தாலும், அதன் உள்ளடக்கம் மகாவலியை விட மிகப் பெரியது என அவர் கருத்துத் தெரிவித்ததாக அருண குலதுங்கவிடமிருந்து அறிந்துகொண்டேன். எனினும், அந்தத் தருணத்தில் நாட்டில் நிலவிய கொந்தளிப்பான அரசியல் சூழ்நிலையினால் அந்த ஆலோசனைகள் வெறுமையான விண்வெளியில்  மிதக்கின்றன.

இரணில் விக்கிரமசிங்க சனாதிபதி யாக பதவியேற்றதும் யூலை 20 ஆம் திகதி என்னை அழைத்து, மறுசீரமைப்பு வேலைத்திட்டம் தொடர்பில் கலந்துரையாடுவதற்காக யூலை 22 ஆம் திகதி சனாதிபதி  செயலகத்திற்கு வருமாறு அறிவித்தார். நான் அழைப்பை ஏற்றுக்கொண்டேன், ஆனால் சனாதிபதி  தனது புதிய பதவியில், முழு அதிகாரம் பெற்ற இடத்தில், முன்மொழியப்பட்ட சீர்திருத்தத் திட்டத்தைப் பற்றி எப்படிச் சிந்திப்பார் என்று பயந்தேன். ஆனால் அவருடனான உரையாடலின் போது, சீர்திருத்தங்கள் மீதான அவரது உறுதிப்பாட்டில் எந்த மாற்றமும் இல்லை என்பதை நான் விரைவில் உணர்ந்து கொண்டேன்.

நாட்டின் நலனுக்காக தேவையான அனைத்து அடிப்படை சீர்திருத்தங்களும் நடைமுறைப்படுத்தப்பட வேண்டும் என சனாதிபதி  கருதினார். இனம், சாதி, மதம், பாலினம் மற்றும் கலாச்சாரத்தின் பலதரப்பட்ட அம்சங்களின் தாக்கங்கள் மற்றும் அவை எப்படி இளைஞர்களின் போராட்டத்தின் முக்கியமான சிக்கல்  பற்றியும் பேசினோம்.

நிலப்பிரபுத்துவ சாதியமைப்பை ஒழித்து, இனம், மதம், பாலினம் மற்றும் பல்வேறு கலாச்சாரங்களின் அனைத்து சமூகக் குழுக்களுக்கும் சமமான மனித கண்ணியம் மற்றும் சம உரிமைகளை ஊக்குவித்து உறுதிப்படுத்தும் புதிய அணுகுமுறையுடன் இலங்கை தேசத்தை கட்டியெழுப்புவதன் முக்கியத்துவம் குறித்தும் பேசினோம். மற்றும் சீர்திருத்தத் திட்டத்தின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக மாற்ற வேண்டியது அவசியம். சமன் அடாவுடஹெட்டி முதலில் கலந்துரையாடலில் பங்குபற்றிய மூன்றாம் தரப்பு.

பின்னர் சனாதிபதி யின் செயலாளர் சமன் ஏக்கநாயக்க மற்றும் அனைத்துலக  ஊடகத்துறை சனாதிபதி யின் மூத்த ஆலோசகர் ஷேனுகா செனிவிரத்ன ஆகியோரை அழைத்த சனாதிபதி , உத்தேச சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்தில் அவதானமாக செயற்படுமாறு ஐக்கிய நாடுகள் சபைக்கு கடிதம் ஒன்றை அனுப்புமாறு பணித்தார். மிகவும் சக்திவாய்ந்த சர்வதேச பார்வையாளரை ஈடுபடுத்துவதன் மூலம் அமைப்பில் ஆழமான மற்றும் நேர்மறையான மாற்றத்திற்கு வழிவகுக்கும் பாரிய சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்திற்கான கதவுகளைத் திறப்பதற்கு சனாதிபதி  வெளிப்படுத்திய உறுதிப்பாடு என்னை ஆச்சரியப்படுத்தியது என்று சொல்ல வேண்டும்.

விதியின் சக்திவாய்ந்த அதிசயம்

உண்மையில் 1999 இறுதியில் நடைபெற்ற சனாதிபதி த் தேர்தலில் இரணில் சனாதிபதி யாகியிருக்க வேண்டும். ஆனால் நகரமண்டப குண்டு வெடிப்பினால் அவரது வெற்றி தடுக்கப்பட்டது. மேலும், 2005 சனாதிபதி த் தேர்தலில் இரணில் வெற்றிபெற அதிக வாய்ப்புகள் இருந்த போதிலும், சனாதிபதி த் தேர்தலைப் புறக்கணிக்குமாறு வடக்கு, கிழக்கு தமிழ் வாக்காளர்களை நிர்ப்பந்திக்கும் விடுதலைப் புலிகளின் தலைவர் பிரபாகரனின் முடிவால் அவர் அந்த வாய்ப்பை இழந்தார். மீண்டும், 2015 ஆம் ஆண்டு சனாதிபதி த் தேர்தலில் போட்டியிடும் வாய்ப்பை இழந்தார், தற்போதைய சனாதிபதி  மகிந்த இராசபக்சவை தோற்கடிக்கப் பொது வேட்பாளர் தேவை என்று எதிர்க்கட்சிகளின் கூட்டணியால் முன்வைக்கப்பட்ட ஆலோசனை காரணமாகும். அதன் பின்னர், 2020 நாடாளுமன்றத் தேர்தலுடன் இணைந்த காலகட்டம், அரசியல் ரீதியாக இரணில் விக்கிரமசிங்க அனுபவிக்க வேண்டிய மிக மோசமான காலகட்டமாகக் கருதப்படலாம். பாராளுமன்றத் தேர்தலில் ஐதேக யால் ஒரு இருக்கையைக் கூட பெற முடியவில்லை. அந்தளவுக்கு இரணில் ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் தேசியப்பட்டியல் நா.உறுப்பினராகவே நாடாளுமன்றம் நுழைந்தார். அதன் பிறகுதான்  வியக்கத்தக்க மற்றும் திகிலூட்டும் சம்பவங்கள் நடந்தன.

இரணில் பிரதமரானது, அவரது தனிப்பட்ட இல்லம் மற்றும் நூலகம் எரிப்பு, கோட்டாபயவைத் தொடர்ந்து அவர் தற்காலிக சனாதிபதி யாக நியமிக்கப்பட்டார்.  தற்போதைய சனாதிபதி  நாட்டை விட்டு வெளியேறி, பின்னர் நாடாளுமன்றத்தின் பெரும்பான்மை வாக்குகளால் சனாதிபதி யாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.  இந்த அனைத்து முன்னேற்றங்களையும்  அரகலயா, இளைஞர் போராட்டத்தின் எதிர்பாராத பக்க விளைவுகள் எனக்  கருத்தில் கொள்ளலாம்.

இலங்கையின் அரசியல் படைவீரர்களில், இரணில் அறிவார்ந்த நேர்த்தியும், அரசாட்சியில் திறமை உள்ளவராகத் திகழ்ந்தார். கோட்டாபயவை செயற்கையாக ஊதிப்பெருக்கிக் கொண்ட ஒரு பாத்திரமாகவும், இரணில் தன் குணாதிசயத்தை ஊடகங்களால் திட்டமிட்டு அழிக்கப்பட்டவராகவும் கருதலாம். எவ்வாறாயினும், இலங்கையை ஏற்றுமதி – இறக்குமதி நெருக்கடியிலிருந்து மீட்பதற்கு அவர் திறமையானவராக இருந்தால், அதே நேரத்தில் ஊழல், திறமையற்ற மற்றும் அநீதியான தற்போதைய அமைப்பில் நேர்மறையான மற்றும் ஆழமான மாற்றத்தை ஏற்படுத்துவதற்கு ஏற்ற சீர்திருத்த வேலைத்திட்டத்தை பின்பற்றுவதற்கு நாட்டை வழிநடத்துகிறார். இதன் மூலம் ஒரு உண்மையான மாற்றத்தை முன்னறிவிப்பதன் மூலம், இலங்கையைக்  காப்பாற்றிய மாவீரன் என்ற பெயர் நிச்சயமாக வரலாற்றில் இடம்பெறும்.  (இது DailyFT  இணையதளத்தில் ஆங்கிலத்தில் வெளிவந்த கட்டுரை. விக்டர் ஐவன் இலங்கைப் பத்திரிகையாளர். அவர் தனது இளமைப் பருவத்தில் மார்க்சிஸ்ட் கிளர்ச்சியாளராக இருந்தார், பின்னர் சர்ச்சைக்குரிய சிங்கள ஏடான ராவயவின் ஆசிரியரானார்.  விக்டர் ஒரு புலனாய்வு ஊடகவியலாளர், அரசியல் விமர்சகர், கோட்பாட்டாளர், சமூக ஆர்வலர் மற்றும் பல நூல்களை எழுதியவர். 1971 இளைஞர் கிளர்ச்சி தொடர்பான முக்கிய நீதிமன்றத்தில் 7 ஆவது குற்றவாளியாக இருந்தார். தமிழாக்கம் நக்கீரன்)

கனடா உதயன் (12-08-2022)


Ranil’s destiny

Friday, 5 August 2022


Things in the country are happening in a ludicrous manner. Regardless of the likes or dislikes of the people engaged in the Aragalaya (youth struggle), there is one important outcome that the Aragalaya has produced in the political sense: It has been able to oust Gotabaya Rajapaksa from his office who lacked adequate knowledge for statecraft but was able to be elected as the Head of State by a massive popular mandate when he had completed only half of the official term, and pave the way for Ranil Wickremesinghe who could be reckoned to be a mature Politician possessing a keen knowledge of the art of conducting State affairs despite he had only one seat in the present Parliament, to be elected as the President with the consent of the majority of the Parliament. The weak management style of Gotabaya also led to this situation. It is interesting to note that Ranil Wickremesinghe, within the first 48 hours of assuming the office of Presidency, mobilised the security forces and restored the Government control of some sections of the State the Aragalaya people had temporarily snatched away and was able to vitiate the anarchic atmosphere that prevailed in some areas of State administration, to a considerable extent. Although the policy of the new President has led to enhance and intensify the anger of the activists of the Aragalaya, as if by an irony of fate, Wickremesinghe is now destined to be the person chosen by history, not by the public, to play the role of opening the doors of the state for a program of structural reforms for a ‘profound change in the system’ that can be considered as the main aspiration of the latter.

Degeneration of the system

Since the end of the internal civil war in 2010, I have been stressing that if Sri Lanka is not directed towards a structural reform program aimed at effecting a profound change in the system, the country will inevitably be plunged into great destruction.

Despite the fact that the state had been able to suppress two terrible and huge rebellions, the country was not in good shape, but in a state of weakness and infirmity because of the serious injuries and damage caused by those rebellions. The lives of a large number of people were destroyed by the Sinhalese and Tamil rebels as well as by the security forces who suppressed the riots and even more, people were persecuted and oppressed. The social psyche had been rendered distorted and sick by the cruelty unleashed on society by the rebels and the security forces in a competitive spree.

The checks and balances that ought to have been maintained between the Executive, the Legislature and the Judiciary, the three main pillars of the state administration had completely broken down due to the prevalence of a political system with a President placed above the rule of the law; corruption had become malignant cancer that has overwhelmed the entire institutional system without control. The harmony and integration that should exist in the social system had completely collapsed. The functioning of the economic activities of the country had assumed an irregular and erratic character.

In this context, it was my observation that the entire system will collapse and the country will be plunged into a state of anarchy unless it is directed towards a profound reform program. At the end of the internal civil war, I tried to explain the situation to President Mahinda Rajapaksa; but he was unable to comprehend the reality of the situation as he was blinded by the overwhelming victory of the war.

The limited reform program launched afterwards under the Yahapalana Government cannot be described as a suitable reform program compared to the magnitude of the crisis facing the country. A close political friendship developed between me and Mangala Samaraweera as a result of the speech I delivered on the crisis facing Sri Lanka on the occasion of the launch of his biography, held in Matara and his honest response to it. I pointed out in that lecture that the crisis facing the country has developed into a point of explosion as necessary reforms have been neglected; also I stressed that there could be an explosive situation after the election and consequently, the country will fall into a state of bankruptcy and finally, it will be pushed into a state of anarchy.

At that time, Mangala was the country’s Finance Minister; delivering the vote of thanks, he not only endorsed the validity of my analysis but also publicly expressed his regret for having contributed to the crisis knowingly or unknowingly. As a result of this encounter, Mangala and I initiated a series of discussions on a reform program that would lead to overcoming the crisis that Sri Lanka is facing.

Ranil Wickramasinghe also participated in two discussions arranged by Mangala. Even though of the old guard both Ranil and Mangala belonged to a new genre of politicians who were exposed to modern ideas, had a keen understanding of the changing global trends and were willing to accept change or new ideas. The discussions that we held about the collapse of the state and the political system and the rampant corruption that has pervaded the entirety of the institutional system of the country can be considered a genuine and authentic exchange of views.

The opinion I held about these two old leaders at that time and the conviction I shared with several other people who were interested in the subject was that whoever will be in power, it would be possible to persuade them to undertake a pioneering role to opening the doors for a reform program for a profound change in the system.

Gotabaya and Ranil

At a time when the Aragalaya of the youth had been intensifying. I met President Gotabaya with a draft of a reform program I had formulated; this I did with a deep conviction that if the country could be directed towards a reform program leading to a profound change in the system, it would be possible to resolve the socio-political crisis as well, in addition to the balance of payments problem, and the country’s journey could be steered on a promising path whilst at the same time effecting a profound and discernible change.

Since I have written enough about it before, I will only talk about one thing at this stage. I was surprised that the President agreed to the entire proposal. It must be said that I was even more surprised that the President agreed to the idea, the last item of the proposal, that the United Nations should be involved in this exercise as an observer. President Gotabaya had discussed my program with Ranil Wickremesinghe after the latter was appointed the Prime Minister. And the Prime Minister also discussed it with me. The Prime Minister was already aware of my ideas on the proposed reform program and he too was of the opinion that a positive and profound change in the existing system is essential.

Subsequent to this discussion, Prime Minister Ranil had assigned Dr Aruna Kulatunga and Professor R.U. Halwathura of Moratuwa University to coordinate and pursue the progress of it with me and the Prime Minister. I got to know from Aruna Kulatunga that during a discussion the Prime Minister Prime had with them about my proposal, he had commented that although the document on the reform program I submitted was small in size, its content is very much bigger than the Mahaweli scheme. However, due to the turbulent political situation prevailing in the country at that moment those ideas remained floating in an empty space.

Ranil Wickremesinghe, upon assuming the Presidency called me on 20 July and informed me to come to the Presidential Secretariat on 22 July to discuss the reform program. I accepted the invitation but was apprehensive as to how the President in his new capacity, where he is vested with full powers, would think about the proposed reform program. But during the conversation with him, I soon realised that there has been no change in his commitment to reforms.

The President was of the view that all basic reforms needed for the good of the country should be implemented. We also talked about the implications of the elements of race, caste, religion, gender and the diverse aspects of culture and how they have become critical issues of the youth struggle.

We also talked about the importance of building the Sri Lankan nation with a new approach that would abolish the recognition accorded to the feudalistic caste system and promote and ensure equal human dignity and equal rights to all social groups of ethnicity, religion, gender and different cultures, and the need for making it an integral part of the reform program. Saman Atavudahetti was the third party who initially participated in the discussion.

Then the President invited Secretary to the President Saman Ekanayake and Senior Advisor to the President on International Media Shenuka Seneviratne and instructed them to send a letter to the United Nations inviting them to act as observers in the proposed reform program. It must be said that I was surprised by the determination displayed by the President to open the doors for a massive reform program that will lead to a profound and positive change in the system by engaging a very powerful international observer.

The potent wonder of destiny

In fact, Ranil should have become the President at the Presidential Election held during the end of 1999. But his victory was prevented by the town hall bomb blast. Also, Ranil had a greater chance of winning the 2005 presidential election, but he lost the opportunity due to the decision of Prabhakaran, the leader of the LTTE, to force the Tamil voters in the North and East to boycott the Presidential Elections. Again, he lost the opportunity to contest the 2015 presidential election due to the idea mooted by the alliance of the Opposition coalition that a common candidate was required to defeat Mahinda Rajapaksa, the incumbent President. After that, the ensuing period coupled with the 2020 parliamentary elections can be considered as the worst period that Ranil Wickremesinghe had to undergo, politically. The UNP was unable to secure a single seat at the Parliamentary Elections; so much so Ranil entered the Parliament as a National List MP of the United National Party. It was only after that the astonishing, as well as horrifying things, happened.

Ranil becoming the Prime Minister, burning of his private residence and the library, his appointment as the Acting President following Gotabaya, the incumbent President fleeing the country and then being elected the President by a majority vote of Parliament, all these developments can be considered as unforeseen side effects of the Aragalaya, the youth struggle.

Among the political veterans of Sri Lanka, Ranil can be ranked as the person endowed with intellectual elegance and excellence in statesmanship. Gotabaya can be considered as a character artificially inflated and Ranil as one whose character has been deliberately destroyed by the media. However, If he is capable of redeeming Sri Lanka from the balance of payments crisis whilst at the same time directing the country towards adopting a reform program conducive to effecting a positive and profound change in the current system which is corrupt, inefficient and unjust, and thereby heralding a real change, certainly his name will go down in history as the hero who saved Sri Lanka.

https://www.ft.lk/columns/Ranil-s-destiny/4-738322

About editor 3016 Articles
Writer and Journalist living in Canada since 1987. Tamil activist.

Be the first to comment

Leave a Reply