எரடோஸ்தீனஸ் என்ன கண்டுபிடித்தார்? எந்த ஆண்டில்?

எரடோஸ்தீனஸ் என்ன கண்டுபிடித்தார்? எந்த ஆண்டில்?

டிசம்பர் 7, 2017

கிமு மூன்றாம் நூற்றாண்டில், விஞ்ஞானங்கள் ஆரம்ப கட்டத்தில் இருந்தன, மனிதர்களுக்கு விஞ்ஞான சிந்தனை என்ற சொல் இன்னும் தெரியவில்லை. இருப்பினும், ஏராளமான கிரேக்க ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஏற்கனவே தங்களைச் சுற்றியுள்ள உலகம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பது குறித்து கேள்விகளை எழுப்பத் தொடங்கியுள்ளனர், மற்றவர்கள் போர்களிலோ அல்லது அரசியல் சூழ்ச்சிகளிலோ ஈடுபட்டனர்.

எரடோஸ்தீனஸ் கண்டுபிடித்தது: சுருக்கமாக

கிரேக்க கணிதவியலாளர், வானியலாளர் மற்றும் புவியியலாளர் வரலாற்றில் நுழைந்தார், விஞ்ஞானமாக மட்டுமல்லாமல், உலகிலும், பூமியின் அளவைப் பற்றி ஆச்சரியப்பட்ட முதல் நபராக மட்டுமல்லாமல், இந்த கேள்விக்கு பதிலளிக்க முடிந்த ஒரு விஞ்ஞானியாகவும் இருந்தார்.

எரடோஸ்தீனஸ் ஒரு இளைஞனாக ஆனபோது, \u200b\u200bஅகாடமி அலெக்ஸாண்ட்ரியாவில் தீவிரமாக செயல்பட்டு வந்தது, ஏராளமான அறிவியல், வரலாறு மற்றும் கவிதை பற்றி நிறைய அறிந்த உலகளாவிய முனிவர்களைப் பட்டம் பெற்றது. பூமியின் வருங்கால ஆய்வாளர் தனது முதல் கல்வியை அவரது காலத்தின் மிகவும் பிரபலமான கவிஞர்களில் ஒருவரான காலிமாச்சஸிடமிருந்து பெற்றார். எரடோஸ்தீனஸ் தனது வாழ்நாள் முழுவதும் தனது இலக்கிய ஆர்வத்தை சுமந்து சென்றார், தன்னை ஒரு தத்துவவியலாளர் என்று கடைசி வரை அழைத்தார்.

இருப்பினும், அறிவியலுக்கான அவரது பங்களிப்பு மொழியியல் ஆய்வுகளுக்கு மட்டுமல்ல, புவியியல், கணிதம் மற்றும் இசை வரையிலும் நீண்டுள்ளது. விஞ்ஞானி எகிப்தின் புவியியலில் அதிக கவனம் செலுத்தினார், அதில் அவர் தனது வாழ்க்கையின் பெரும்பகுதியைக் கழித்தார், அங்கு அவர் தனது நாட்களை முடித்தார்.

எரடோஸ்தீனஸின் அறிவியல் சுயசரிதை

எரடோஸ்தீனஸ் என்ன கண்டுபிடித்தார்? இந்த கண்டுபிடிப்பு அனைத்து அடுத்தடுத்த அறிவியல் மற்றும் கலாச்சாரத்திலும் ஒரு முத்திரையை வைத்தது. அது சாத்தியமற்றதாகத் தோன்றியது, ஆனால் அவர் இன்னும் பூமியை அளந்தார். அலெக்ஸாண்ட்ரியாவுக்குப் பிறகு அவர் பிரபலமான பிளாட்டோனிக் அகாடமியில் ஏதென்ஸில் தனது படிப்பைத் தொடர்ந்தார், அதன் பிறகு அவர் தன்னை ஒரு பிளாட்டோனிஸ்டாகக் கருதினார் என்பதும் விஞ்ஞானியின் இத்தகைய குறிப்பிடத்தக்க விடாமுயற்சியும் திறமையும் உதவியது.

இருப்பினும், கிமு 245 இல், ஏதெனியன் காலம் முடிவடைந்தது, அலெக்ஸாண்டிரியாவின் புகழ்பெற்ற நூலகத்தில் வேலையைத் தொடங்க அலெக்ஸாண்ட்ரியாவுக்குச் செல்ல ஒரு இளம் பிரபல அறிஞருக்கு அழைப்பு வந்தது. இந்த கல்வி நிறுவனங்களில், அவரது பரந்த அளவிலான ஆர்வங்களும் கலைக்களஞ்சிய பாலுணர்வும் உருவாக்கப்பட்டன.

அறிவைக் காத்தல்

புவியியலில் எரடோஸ்தீனஸ் கண்டுபிடித்ததைப் பற்றி 7 ஆம் வகுப்பு அறிந்து கொள்வதும் சுவாரஸ்யமாக இருக்கும், ஏனென்றால் இந்த விஞ்ஞானி தனது சொந்த முயற்சியால், அலெக்ஸாண்ட்ரியா நூலகத்தின் மகிமைக்கு பங்களித்த பல அறிவியல் திசைகளையும் அறிவின் கிளைகளையும் முறைப்படுத்திய மனிதர்களில் ஒருவராக கருதப்படுகிறார்.

எடுத்துக்காட்டாக, எரடோஸ்தீனஸின் கீழ்த்தான் நூலகத்தில் முழுத் துறைகளும் உருவாக்கப்பட்டன, அதன் ஊழியர்கள் எஸ்கிலஸ், சோஃபோக்கிள்ஸ், யூரிபைட்ஸ் மற்றும் ஹோமர் போன்ற சிறந்த கிரேக்க கவிஞர்களின் மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு மற்றும் ஆய்வில் ஈடுபட்டனர்.

எரடோஸ்தீனஸுக்கு பல கெளரவமான புனைப்பெயர்களை வழங்குவதற்கான இத்தகைய பரந்த அளவிலான ஆர்வங்களும் அடக்கமுடியாத ஆற்றலும் காரணமாக அமைந்தது, அவற்றில் மிகவும் பொதுவானது “பென்டாத்லெட்”, இது அவரது அனைத்து சுற்று வளர்ச்சியையும் குறிக்கிறது, மேலும் “பீட்டா”, சமகாலத்தவர்கள் சிறந்த தத்துவவியலாளருக்கு அளித்த ஆழ்ந்த மரியாதைக்கு சாட்சியமளித்தது. அவருக்கு பின்னால் அந்தஸ்து மிக அதிகமாக உள்ளது, பிளேட்டோ மட்டுமே அவருக்கு முன்னால் இருந்தார்.

அறிவியல் படைப்புகள்: கணிதம்

ஜார் டோலமிக்கு உரையாற்றிய ஒரு கடிதம் மட்டுமே, அதில் விஞ்ஞானி கனசதுரத்தை இரட்டிப்பாக்குவது பற்றி பேசுகிறார் மற்றும் விஞ்ஞான வரலாற்றில் மெசோலாபியா என்ற பெயரில் சென்ற சாதனத்தை விவரிக்கிறார், கணித சிக்கல்களுக்கு அர்ப்பணித்த படைப்புகளிலிருந்து முழு பலத்துடன் உயிர் பிழைத்திருக்கிறார்.

பிற கணிதப் படைப்புகளைப் பற்றியும், கணிதத்தில் எரடோஸ்தீனஸ் கண்டுபிடித்ததைப் பற்றியும், மூன்றாம் தரப்பு மூலங்களான பப்பஸ் மற்றும் யூட்டோகியோஸின் படைப்புகள் போன்ற துண்டான தகவல்களால் மட்டுமே நாம் தீர்மானிக்க முடியும், அவற்றில் ஒன்று மூத்த சக ஊழியரின் வேலையைக் குறிக்கிறது, இரண்டாவதாக எரடோஸ்தீனஸையும் மேற்கோள் காட்டுகிறது.

எவ்வாறாயினும், ஸ்மிர்ன்ஸ்கியின் சராசரி பிளாட்டோனிசம் தியோனின் பின்பற்றுபவரிடமிருந்து ஐரோப்பிய அறிவியல் கற்றுக்கொண்ட ஒரு ஆர்வமான படைப்பு உள்ளது. தனது கட்டுரையில், இடைக்கால அறிஞர் “பிளாட்டோனிஸ்ட்” என்ற படைப்பைக் குறிப்பிடுகிறார், இதில் எரடோஸ்தீனஸ் சமத்துவத்தின் விகிதாச்சாரங்களையும் உறவுகளையும் விவாதிக்கிறார்.

கி.பி.எல் நூற்றாண்டில் பிளாட்டோனிசத்தைப் பின்பற்றுபவர்களிடையே விஞ்ஞானியின் படைப்புகள் மிகவும் பிரபலமாக இருந்தன என்பது கவனிக்கத்தக்கது. எடுத்துக்காட்டாக, கணிதவியலாளர் மற்றும் இசையின் கோட்பாட்டாளர் என அழைக்கப்படும் ஜெராசாவின் நிக்கோமகஸ், தனது “எண்கணித அறிமுகம்” இல், எரடோஸ்தீனஸின் அறியப்படாத ஒரு படைப்பை விரிவாக மேற்கோள் காட்டுகிறார், கணிதத்தில் மறுக்கமுடியாத அதிகாரமாகவும், நல்லிணக்கத்திலும், கவிதைகளிலும் அவரது பெயரைப் பயன்படுத்துகிறார்.

எரடோஸ்தீனஸ் கண்டுபிடித்ததைப் பற்றி பேசுகையில், எந்த ஆண்டில், எரடோஸ்தீனஸின் சல்லடை என்று அழைக்கப்படுவதை ஒருவர் குறிப்பிடத் தவற முடியாது, இது முன்னரே தீர்மானிக்கப்பட்ட வரம்பிலும் ஒரு பிரதான எண்ணைக் கண்டுபிடிப்பதற்கான ஒரு வழிமுறையாகும்.

வானியல் மற்றும் புவியியல்

துரதிர்ஷ்டவசமாக, வானியல் எழுத்துக்களில் ஒன்று மட்டுமே இன்றுவரை தப்பிப்பிழைத்துள்ளது – “பேரழிவு”, இதில் விஞ்ஞானி விண்மீன்கள் மற்றும் நட்சத்திரங்களை கணக்கிட முயற்சிக்கிறார். மொத்தத்தில், உரை ஏழு நூறு பொருள்களைக் குறிப்பிடுகிறது.

எரடோஸ்தீனஸ் புவியியலை மிகவும் நேசித்தார், அவர் ஹோமருடன் உடன்படவில்லை, ஒடிஸியில் விவரிக்கப்பட்டுள்ள உலகம் உண்மையில் இருக்க முடியாது என்று கூறினார். சில நேரங்களில் அவர் புவியியலின் தந்தை என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், ஏனெனில் அவர் பூமியின் அளவை அளவிடுவதற்கு விஞ்ஞான முறையை முதன்முதலில் பயன்படுத்தினார், வானியல் மற்றும் புவியியல் பற்றிய அவரது பரந்த அறிவையும் கணிதத்தையும் இணைத்தார்.

உலக நல்லிணக்கம், விண்வெளிக்கும் பூமிக்குரிய இடத்திற்கும் இடையிலான உறவு பற்றி நீண்ட நேரம் பேசிய எரடோஸ்தீனஸ், சியானாவும் அலெக்ஸாண்ட்ரியாவும் ஒரே மெரிடியனில் பொய் என்ற முடிவுக்கு வருகிறார். இந்த அடிப்படையில், அவர் இரண்டு குடியிருப்புகளையும் பிரிக்கும் தூரத்தைக் கணக்கிட்டு, பின்னர் பூமியின் மதிப்பிடப்பட்ட விட்டம் குறித்த தரவைக் கொடுத்தார்.

கணக்கீடுகளின்படி, இது 252,000 நிலைகள், இது சுமார் 6,287 கி.மீ. நவீன கணக்குகளின்படி, பூமியின் சராசரி விட்டம் சுமார் 6,371 கி.மீ ஆகும் என்பதால், இதுபோன்ற ஒரு கணக்கீடு இன்று மிகவும் துல்லியமாகக் கருதப்படுகிறது.

புவியியல் பற்றிய வரலாற்று விமர்சனம்

உலகின் எல்லா இடங்களுக்கும் இடையில் ஒரு தொடர்பை ஏற்படுத்திக் கொள்வதற்காக அவர் இணைகளையும் மெரிடியன்களையும் பயன்படுத்தத் தொடங்கினார் என்று சொல்வது மதிப்பு. இந்த அணுகுமுறை, எரடோஸ்தீனஸின் கூற்றுப்படி, அவரது முன்னோர்களின் படைப்புகளில் வெளிப்படையான குறைபாடுகளை அகற்றுவதாக கருதப்பட்டது.

ஹோமர் கொடுத்த தரவுகளை மட்டுமல்ல, அவருடைய நெருங்கிய மூதாதையர்களாக இருந்த விஞ்ஞானிகளையும் அவர் திருத்துவதற்கு தகுதியானவர் என்று கருதினார். அவர்கள், உங்களுக்குத் தெரிந்தபடி, மகா அலெக்சாண்டரின் பிரச்சாரங்களைப் பயன்படுத்தி, கிழக்கு நிலங்கள் மற்றும் மக்களைப் பற்றி ஒரு விளக்கத்தை அளித்தனர்.

இருப்பினும், இந்த தகவல்கள் புவியியல் பற்றிய ஒரு கட்டுரையில் விமர்சிக்கப்பட்டன, அவை எரடோஸ்தீனஸ் மூன்று தொகுதிகளாக பிரிக்கப்பட்டன. ஸ்ட்ராபோவின் எழுத்துக்களில் இருந்து இன்று அறியப்பட்டபடி, எரடோஸ்தீனஸ் புவியியலின் தந்தை என்ற பட்டத்தை தைரியமான மற்றும் உற்பத்தி சார்ந்த கருத்துக்களுக்கு மட்டுமல்லாமல், “புவியியல்” என்ற வார்த்தையை உருவாக்கியதற்கும் பெற்றார், இதை “நில விளக்கம்” என்று மொழிபெயர்க்கலாம்.

எரடோஸ்தீனஸ் என்ன கண்டுபிடித்தார்?

விஞ்ஞானம் மற்றும் கலைகளின் வளர்ச்சிக்கு பெரிய கிரேக்கர் அளித்த பங்களிப்பின் விவரங்களைப் புரிந்து கொண்டதன் மூலம், ஐரோப்பிய நாகரிகத்தில் விஞ்ஞான சிந்தனை முறையை உருவாக்குவதில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்திய அவரது அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் சுருக்கமாகக் கூறுவது மதிப்பு.

எரடோஸ்தீனஸ் புவியியலில் என்ன கண்டுபிடித்தார் மற்றும் எந்த ஆண்டில் இங்கே ஒரு பட்டியல்:

 • சூரியனின் கதிர்கள் இணையாக உள்ளன.
 • சியனா டிராபிக் ஆஃப் புற்றுநோயில் உள்ளது.
 • அலெக்ஸாண்ட்ரியா சியானாவிலிருந்து 5,000 ஸ்டேட்களால் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது.
 • பூமி ஒரு சரியான பந்து.

துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த கண்டுபிடிப்புகள் செய்யப்பட்டபோது சரியான தேதிகளை இன்று நிறுவ முடியாது, இருப்பினும், எரடோஸ்தீனஸ் கிமு 276 இல் சிரினில் பிறந்து கிமு 194 இல் இறந்தார் என்பதை விஞ்ஞானிகள் உறுதியாக அறிவார்கள். e.

பல விஞ்ஞானங்கள் உள்ளன, அவை ஆய்வு செய்யும் பொருள் பூமி மற்றும் அதன் இயல்பு. இந்த கட்டுரை அவற்றில் ஒன்றை மையமாகக் கொண்டிருக்கும். அவள் என்ன படிக்கிறாள்? இந்த வார்த்தையை யார், எப்போது அறிவியலில் அறிமுகப்படுத்தினர்?

பூமி அறிவியல்

விஞ்ஞானங்களின் முழு சிக்கலானது உள்ளது, அதற்கான ஆராய்ச்சியின் பொருள் ஒன்றுதான் – பூமியும் அதன் தன்மையும். அவை இயற்பியல் என்றும் அழைக்கப்படுகின்றன (பண்டைய கிரேக்க மொழியிலிருந்து ஒரு சொல் மற்றும் “இயற்கை” என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது), உயிரியல், சூழலியல், வேதியியல் மற்றும், நிச்சயமாக, புவியியல். அடுத்து, இந்த விஞ்ஞான ஒழுக்கத்தின் குறிக்கோள்கள் மற்றும் குறிக்கோள்களை நாம் கூர்ந்து கவனிப்போம், மேலும் “புவியியல்” என்ற வார்த்தையை எந்த விஞ்ஞானிகள் முதலில் அறிமுகப்படுத்தினார்கள் என்பதையும் கண்டுபிடிப்போம்.

பண்டைய காலங்களில், விஞ்ஞானம் பிறந்த சகாப்தத்தில், பூமியைப் பற்றிய அனைத்து அறிவும் ஒரே ஒழுக்கமாக இணைக்கப்பட்டது என்பது ஆர்வமாக உள்ளது. இருப்பினும், புதிய அறிவு குவிந்தவுடன், பூமி அறிவியல் வேறுபடத் தொடங்கியது. இயற்பியல், புவியியல், உயிரியல் தோன்றியது, பின்னர் டஜன் கணக்கான புதிய துறைகள்.

ஆயினும்கூட, இந்த விஞ்ஞானங்கள் அனைத்தும் ஆராய்ச்சியின் ஒரு பொருளால் ஒன்றுபட்டுள்ளன. ஆனால் அவர்களின் குறிக்கோள்களும் நோக்கங்களும் வேறுபட்டவை. இயற்பியல் அனைத்து இயற்கை செயல்முறைகளையும் நிகழ்வுகளையும் ஆய்வு செய்கிறது, உயிரியல் நமது கிரகத்தின் விலங்கு மற்றும் தாவர உலகின் அனைத்து பன்முகத் தன்மையையும் விவரிக்கிறது, ஆனால் புவியியல் என்பது ஒரு உலகளாவிய விஞ்ஞானமாகும், இது புவியியலின் செயல்பாட்டை நிர்வகிக்கும் சட்டங்களை ஆய்வு செய்கிறது

“புவியியல்” என்ற வார்த்தையை முதலில் அறிமுகப்படுத்திய விஞ்ஞானி யார்?

“புவியியல்” என்ற சொல் இரண்டு சொற்களைக் கொண்டுள்ளது: “ஜியோ” – நிலம் மற்றும் “கிராஃபோ” – நான் எழுதுகிறேன், விவரிக்கிறேன். அதாவது, உண்மையில் இதை “நில விளக்கம்” என்று மொழிபெயர்க்கலாம். உலக அறிவியல் வரலாற்றில் “புவியியல்” என்ற வார்த்தையை முதலில் பயன்படுத்தியவர் யார்?

அவர் சிரீன் நகரத்தைச் சேர்ந்த சிறந்த பண்டைய கிரேக்க தத்துவஞானியும் சிந்தனையாளருமான எரடோஸ்தீனஸ் ஆவார். கிமு மூன்றாம் நூற்றாண்டில் பண்டைய கிரேக்கத்தில் வாழ்ந்து பணியாற்றினார். எரடோஸ்தீனஸின் விஞ்ஞான ஆர்வங்கள் மிகவும் வேறுபட்டவை, இன்று அவர் ஒரு புவியியலாளர், கணிதவியலாளர், வானியலாளர் மற்றும் ஒரு தத்துவவியலாளர் என்று அழைக்கப்படுவார்.

சைரனின் எரடோஸ்தீனஸ் வரலாற்றில் முதல் புவியியலாளர்களில் ஒருவராக அழைக்கப்படலாம். அவரைத் தவிர, பிற பண்டைய கிரேக்க விஞ்ஞானிகள் இந்த அறிவியலில் ஈடுபட்டனர் – ஸ்ட்ராபோ, ஹெரோடோடஸ், டோலமி. பிந்தையவர், மூலம், லாகோனிக் தலைப்பில் ஒரு பெரிய படைப்பை எழுதினார்: “புவியியல்”.

புவியியல் அறிவியலுக்கு எரடோஸ்தீனஸின் பங்களிப்பு

எரடோஸ்தீனஸின் தகுதி, பரிமாணங்களை அளவிட முதலில் முயன்றவர் (அதாவது, அவரது சுற்றளவு நீளம்). நிச்சயமாக, அப்போதும் கூட அவர் நம் பூமிக்கு ஒரு பந்தின் வடிவம் இருப்பதாக நம்பினார். அளவீடுகளின் விளைவாக, அவருக்கு மிகவும் துல்லியமான எண் கிடைத்தது – 39 590 கிலோமீட்டர் (பூமியின் பூமத்திய ரேகையின் உண்மையான நீளம் சுமார் 40 000 கி.மீ)!

Eratosthenes' method of measuring Earth's circumference

பூமியின் அளவை இவ்வளவு துல்லியமாக கணக்கிட எரடோஸ்தீனஸ் எவ்வாறு நிர்வகித்தார்? எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவரிடம் துல்லியமான கருவிகளும் சாதனங்களும் இல்லை, நிச்சயமாக, அவரால் விண்வெளியில் செல்லவும் முடியவில்லை. விஞ்ஞானியின் முக்கிய கருவி … சூரியன்! அவரது அளவீடுகளுக்கு, அவர் அலெக்ஸாண்ட்ரியா மற்றும் சியானா ஆகிய இரண்டு நகரங்களை எடுத்துக் கொண்டார். சியானா மீது சூரியன் உச்சத்தில் இருந்தபோது, \u200b\u200bஅலெக்ஸாண்ட்ரியாவில் ஒரு முழு வட்டத்தின் 1/50 ஆல் வான உடல் “பின்தங்கியிருக்கிறது” என்று கணக்கிட்டார். இரண்டு நகரங்களுக்கிடையில் சரியான தூரத்தை அறிந்த எரடோஸ்தீனஸ் அதை 50 மடங்காக பெருக்கி பூமியின் வட்டத்தின் நீளத்தைப் பெற்றார்!

“புவியியல்” என்ற வார்த்தையை முதலில் அறிமுகப்படுத்திய விஞ்ஞானி யார் என்பது இப்போது உங்களுக்குத் தெரியும். தற்போதைய கட்டத்தில் இந்த அறிவியல் என்ன படிக்கிறது?

புவியியல் என்ன படிக்கிறது?

இன்று, புவியியல் ஆய்வின் முக்கிய பொருள் பின்வருமாறு வகுக்கப்படலாம்: பூமியின் அமைப்பின் இடஞ்சார்ந்த அம்சங்களின் பகுப்பாய்வு. பிந்தையது, உங்களுக்குத் தெரிந்தபடி, நான்கு புவியியல்களைக் கொண்டுள்ளது: லித்தோ-, வளிமண்டல, ஹைட்ரோ- மற்றும் உயிர்க்கோளம். அதன்படி, புவியியலின் முழு அறிவியலும் பல குறுகிய பிரிவுகளாகப் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது, ஒவ்வொன்றும் அதன் சொந்த குறிக்கோள்களையும் நோக்கங்களையும் கொண்டுள்ளது.

நவீன புவியியல் அறிவியலின் கட்டமைப்பு இரண்டு முக்கிய பிரிவுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது:

 1. இயற்பியல் புவியியல்.
 2. சமூக பொருளாதார புவியியல்.

நவீன புவியியலாளர்களைப் பற்றிய முக்கிய மற்றும் மிக முக்கியமான சிக்கல்களில், பின்வருவனவற்றை வேறுபடுத்தி அறியலாம்:

 • “புவியியல் என்ன படிக்கிறது” என்ற கேள்விக்கான பதில்;
 • அத்தகைய விஞ்ஞானத்தின் இருப்பை விரைவாக நியாயப்படுத்துதல்;
 • xXI நூற்றாண்டின் புவியியலின் முக்கிய பணிகளை தீர்மானித்தல்;
 • “புவியியல் உறை”, “புவியியல் இடம்”, “இயற்கை”, “இயற்கை சிக்கலானது”, “புவி அமைப்பு” மற்றும் பிற கருத்துகளின் சாராம்சத்தின் வரையறை;
 • கோட்பாட்டு புவியியலின் கோட்பாடு மற்றும் வழிமுறையின் வளர்ச்சி (அல்லது வளர்சிதை மாற்றம்);
 • புவியியல் அறிவியலின் ஒருங்கிணைந்த மற்றும் கட்டமைப்புரீதியாக தர்க்கரீதியான அமைப்பை உருவாக்குதல்;
 • மேம்படுத்துவதற்கான வழிகளைக் கண்டறிதல் போன்றவை.
இறுதியாக …

“புவியியல்” என்ற வார்த்தையை அறிவியலில் முதன்முதலில் அறிமுகப்படுத்திய விஞ்ஞானி யார் என்பது இப்போது உங்களுக்குத் தெரியும். கிமு 3 ஆம் நூற்றாண்டில் வாழ்ந்த சிரீனின் பண்டைய கிரேக்க சிந்தனையாளர் எரடோஸ்தீனஸ் தான். ஆனால் உலக அறிவியல் வரலாற்றில், இந்த சாதனையால் மட்டுமல்ல அவர் தன்னை வேறுபடுத்திக் கொண்டார். குறிப்பாக, எரடோஸ்தீனஸ் எந்த நவீன கருவிகளும் இல்லாமல், நமது கிரகத்தின் பரிமாணங்களை மிகவும் துல்லியமாக அளந்தார்.

“புவியியல்” என்ற சொல் கிரேக்க மொழியில் இருந்து “நிலத்தின் விளக்கம்” என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், நவீன அறிவியலின் குறிக்கோள்கள் மற்றும் நோக்கங்கள் பூமியின் மேற்பரப்பு பற்றிய வழக்கமான விளக்கத்தை விட அடிப்படை மற்றும் பன்முகத்தன்மை கொண்டவை.

புவியியலை ஒரு விஞ்ஞானமாக நிறுவியவர் மூன்றாம் நூற்றாண்டில் வாழ்ந்த சிறந்த பண்டைய கிரேக்க விஞ்ஞானி எரடோஸ்தீனஸாக கருதப்படுகிறார். கி.மு. e. அவர்தான் முதலில் “புவியியல்” என்ற வார்த்தையை உருவாக்கினார். மூன்று தொகுதிகளைக் கொண்ட இந்த படைப்பை அவர் அப்படித்தான் அழைத்தார், இன்றுவரை, துரதிர்ஷ்டவசமாக, அதன் முழு அளவை எட்டவில்லை. பூமி உண்மையில் ஒரு பந்தின் வடிவத்தைக் கொண்டுள்ளது என்பதை முதன்முதலில் நிரூபித்தவர் எரடோஸ்தீனஸ், இது ஒரு காலத்தில் பித்தகோரஸ் வலியுறுத்தியது. எரடோஸ்தீனஸ் எங்கள் கிரகத்தின் சுற்றளவு மற்றும் ஆரம் கூட கணக்கிட முடிந்தது. எகிப்து வழியாக பயணித்த அவர், மதியம் கோடைகால சங்கீதத்தின் போது அஸ்வான் நகரில், சூரியன் நேரடியாக மேல்நோக்கி இருப்பதையும், ஆழமான கிணற்றின் அடிப்பகுதியை கூட ஒளிரச் செய்வதையும் அவர் கவனித்தார், அதே நேரத்தில் அவர் வாழ்ந்த அலெக்ஸாண்ட்ரியாவிலும், சூரியன் மிகவும் குறைவாகவும், அதன் கதிர்கள் விழும் அனைத்து பொருட்களும் ஒரு சிறிய நிழலைக் காட்டுகின்றன.

எரடோஸ்தீனஸ் ஒரு அரைக்கோள கிண்ணத்தின் வடிவத்தில் ஒரு எளிய சாதனத்தையும் உருவாக்கியது. அதன் அடிப்பகுதியின் மையத்தில், ஒரு செங்குத்து கம்பி (க்னோமோன்) அதை பலப்படுத்தியது. நன்றாக, கிண்ணத்தின் உள்ளே, தடியின் அடிப்பகுதி வழியாக, எரடோஸ்தீனஸ் ஒரு கோட்டை வரைந்து 180 சம பாகங்களாக – டிகிரிகளாக பிரித்தார். கோடைகால சங்கீதத்தின் போது, \u200b\u200bஜூன் 22 அன்று, நண்பகலில், விஞ்ஞானி தான் உருவாக்கிய சாதனத்தில் தடியிலிருந்து நிழல், தொடர்ந்து குறைந்து, 7.2 டிகிரி குறைந்து, பின்னர் நீளமாகத் தொடங்கியது என்பதை நிறுவ முடிந்தது. விஞ்ஞானி நியாயப்படுத்தினார், இந்த நேரத்தில் அஸ்வானில் சூரியன் அதன் உச்சத்தில் இருந்தால், இந்த இரண்டு நகரங்களும் ஒருவருக்கொருவர் 7.2 டிகிரி தொலைவில் உள்ளன, இது பூமியின் சுற்றளவில் ஐம்பதில் ஒரு பங்கு ஆகும். இந்த நகரங்களுக்கிடையேயான தூரம் சரியாக 5000 பண்டைய கிரேக்க நிலைகள் என்பதால் (எங்கள் கணக்கீட்டு முறைமையில், ஒவ்வொரு கட்டமும் முறையே 158 மீ, நகரங்களுக்கிடையேயான தூரம் 780 கி.மீ ஆகும்), பின்னர் 5000 நிலைகளை 50 ஆல் பெருக்கி, விஞ்ஞானி பூகோளத்தின் சுற்றளவைப் பெற்றார், இது எங்கள் நடவடிக்கைகளில் 39500 ஆகும் கி.மீ, மற்றும் ஆரம் 6287 கி.மீ. இது வெறுமனே அந்த நேரங்களுக்கு நம்பமுடியாத துல்லியமான முடிவாகும், குறிப்பாக நவீன, மிகவும் மேம்பட்ட கருவிகளின் அளவீடுகளிலிருந்து பெறப்பட்ட தரவுகளின்படி, கிரகத்தின் சுற்றளவு சுமார் 40,000 கி.மீ.

முதல் பூகோளம் 2 ஆம் நூற்றாண்டில் செய்யப்பட்டது. கி.மு. e. பெர்காமாவைச் சேர்ந்த பண்டைய கிரேக்க புவியியலாளர் கிரேட்ஸால், ஆனால் அவரது உருவம் பிழைக்கவில்லை.

1998 இல் நியூயார்க்கில் (அமெரிக்கா), பூமியின் மிகப்பெரிய பூகோளம் கொரோனா பூங்காவில் தொடங்கப்பட்டது – யுனிஸ்பியர்… இதன் உயரம் சுமார் 43 மீட்டர் மற்றும் எடை 318,000 கிலோ. இது நீரூற்றுகள் கொண்ட ஒரு குளத்தின் நடுவில் அமர்ந்து இரவில் அழகாக ஒளிரும். இது பூங்காவின் உண்மையான ஈர்ப்பாகும், இது நிச்சயமாக பார்க்க வேண்டியது.

பல்வேறு வகையான வரைபடங்கள் தோன்றின, உண்மையில், எழுதுவதற்கு நீண்ட காலத்திற்கு முன்பே, அதன் தோற்றத்தின் தொடக்கத்திலிருந்தே மனிதகுலத்தின் தோழர்களாக இருந்தனர். சமீப காலம் வரை, பழமையான புவியியல் வரைபடம் கிமு 2000 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக ஒரு களிமண் மாத்திரையில் பொறிக்கப்பட்டதாக கருதப்பட்டது.

மெசொப்பொத்தேமியாவில் (இப்போது ஈராக்) இந்த பிராந்தியத்தின் சித்தரிக்கப்பட்ட நிவாரணம் மற்றும் குடியேற்றங்களுடன். ஆனால் உக்ரைனில், ஒரு நதி, மரங்கள் மற்றும் கட்டிடங்களை சித்தரிக்கும் ஒரு வரைபட வரைபடத்துடன் ஒரு பெரிய தண்டு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. கண்டுபிடிப்பின் வயது சுமார் 14-15 ஆயிரம் ஆண்டுகள். … முதல் அட்லஸை பண்டைய கிரேக்க விஞ்ஞானி கிளாடியஸ் டோலமி (கிமு II நூற்றாண்டு) உருவாக்கியுள்ளார். இது முதன்முதலில் இத்தாலிய நகரமான போலோக்னாவில் 1477 இல் அச்சிடப்பட்டது.

முதல் ரஷ்ய புவியியல் அட்லஸ் – “சைபீரியாவின் வரைதல் புத்தகம்”, புவியியலாளர் செமியோன் ரெமிசோவ் மற்றும் அவரது மகன்களால் 1701 இல் டோபோல்ஸ்க் நகரில் தொகுக்கப்பட்டது.

50 மீ விட்டம் கொண்ட உலகின் மிகப்பெரிய திசைகாட்டி போர்த்துகீசிய நகரமான பெலெமில் உள்ள ஒரு பூங்காவில் அமைந்துள்ளது. திசைகாட்டி பளிங்கினால் ஆனது, மற்றும் வண்ண மொசைக் கார்டினல் புள்ளிகள் மற்றும் ரும்பாவைக் குறிக்கிறது.

பூமியின் மிகப்பெரிய புத்தகம் ஒரு புவியியல் அட்லஸ் ஆகும், இது 17 ஆம் நூற்றாண்டில் வெளியிடப்பட்டது. உண்மை, இதைப் பயன்படுத்துவது மிகவும் வசதியானது அல்ல, ஏனென்றால் இது 2 மீ தடிமன் மற்றும் 1 மீ அகலம் கொண்ட ஒரு தொகுதி, அதன் எடை 175 கிலோ. ராட்சத பெர்லின் மாநில நூலகத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது.

காந்த திசைகாட்டி ஊசியின் தெற்கு சாளரத்தின் பாரம்பரிய நிறம் சிவப்பு நிறத்திலும், வடக்கு கருப்பு நிறத்திலும் பண்டைய காலத்தின் எதிரொலியாகும், அசீரிய நாட்காட்டியில் வடக்கே கருப்பு நாடு என்றும், தெற்கு சிவப்பு நாடு என்றும், கிழக்கு பச்சை நாடு என்றும், மேற்கு வெள்ளை என்றும் இருந்தது. பண்டைய சீனாவின் நகரங்களில் உள்ள நகர வாயில்கள் அதே கொள்கையின்படி வரையப்பட்டன.

வட்டத்தை 360 டிகிரிகளாக பிரிக்கவும். கிமு 4000 இல் பண்டைய பாபிலோனியாவில் முதன்முதலில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. அந்த நேரத்தில், பூசாரிகள் உத்தராயணத்தின் போது, \u200b\u200b சூரியன் கிழக்கிலிருந்து மேற்கு நோக்கி வானத்தின் குறுக்கே நகர்ந்து ஒரு அரை வட்டத்தை விவரிக்கிறது, அதன் விட்டம் 180 மடங்கு பொருந்துகிறது. எனவே, அவர்கள் அரை வட்டத்தை 180 டிகிரிகளாகவும், முழு வட்டத்தையும் 360 பகுதிகளாகவும் பிரிக்கத் தொடங்கினர். ஆண்டின் சரியான நீளம் அந்த நேரத்தில் இன்னும் அறியப்படவில்லை, மேலும் இது 360 நாட்களாக நிபந்தனையுடன் எடுக்கப்பட்டது. ஒவ்வொரு நாளும் “சூரியனின் ஒரு படி”, அதாவது “வட்டத்தின் அளவு” உடன் ஒத்திருந்தது. என். கோப்பர்நிக்கஸின் கண்டுபிடிப்புக்குப் பிறகுதான், வானத்தின் குறுக்கே சூரியனின் புலப்படும் வட்ட பாதை, சூரியனைச் சுற்றியுள்ள பூமியின் இயக்கத்தின் விளைவாக மட்டுமே தெரிகிறது.

நமது கிரகம் சூரியனைச் சுற்றியுள்ள ஒரு சுற்றுப்பாதையில் நகர்ந்து, மணிக்கு 108,000 கிமீ வேகத்தை உருவாக்குகிறது. நவீன விண்கலம் கூட இத்தகைய வேகத்தை அடைய முடியாது. இயக்கத்தின் போது பூமி ஒரு நொடி கூட நின்றுவிட்டால், இயக்கத்தின் போது திரட்டப்பட்ட மிகப்பெரிய ஆற்றல் காரணமாக, அது உடனடியாக எரிந்துவிடும். அதன் சுற்றுப்பாதையை விட்டு வெளியேற, பூமி சுமார் 42 கிமீ / வி வேகத்தை பெற வேண்டும், அதாவது சூரியனைச் சுற்றி சுழலும் வேகத்தை 12 கிமீ / வி வேகத்தில் தாண்டினால், நாம் அனைவரும் இறந்துவிடுவோம்.

பூமி ஏன் சூரியனைச் சுற்றுவது மட்டுமல்லாமல், அதன் அச்சையும் சுற்றி வருகிறது? வருங்கால சூரியனைச் சுற்றி கிரகம் சுற்றிக் கொண்டு, அனைத்து புதிய துகள்களிலும் சுழன்ற காலத்திலிருந்து எஞ்சியிருக்கும் மந்தநிலை இதுதான் என்று விஞ்ஞானிகள் நம்புகின்றனர்.

180 டிகிரியில் அமைந்துள்ள பிஜி தீவுகளில் வசிப்பவர்கள், புத்தாண்டை சந்திக்கும் கிரகத்தில் முதன்மையானவர்கள். கிழக்கு தீர்க்கரேகை, அதாவது தேதி மாற்றங்களின் வரிசையில் நேரடியாக.

இந்தியாவிற்கும் நேபாளத்திற்கும் இடையில் அமைந்துள்ள பூட்டான் இராச்சியத்தில், வானியலாளர்கள் வழக்கமாக அடுத்த ஆண்டுக்கான ஜாதகத்தை ஆண்டின் இறுதியில் வரைவார்கள். எந்தவொரு மாதங்களிலோ அல்லது நாட்களிலோ சாதகமற்ற நட்சத்திரங்களின் சேர்க்கை இருப்பதை ஜோதிடர்கள் கண்டால், ராஜாவின் ஆணையின்படி, இந்த மாதம் அல்லது தேதி காலெண்டரிலிருந்து நீக்கப்பட்டு மற்றொரு இடத்திற்கு மாற்றப்படும். அதன்படி, ஒரு வருடத்தில் இரண்டு ஜனவரி இருக்க முடியும், ஒரு ஆகஸ்ட் கூட இல்லை.

மை தீவுகளில் வசிக்கும் பர்மியர்களுக்கு வயது இல்லை, ஆனால் இளமையாகிறது. இங்கு நிலவும் பாரம்பரியத்தின் படி, புதிதாகப் பிறந்தவருக்கு உடனடியாக 60 ஆண்டுகள் வழங்கப்படுகிறது, ஒவ்வொரு ஆண்டும் அதன் வயது குறைகிறது. பின்னர், ஒரு நபர் பூஜ்ஜியத்தை அடையும் போது, \u200b\u200bஅவர் மேலும் 10 ஆண்டுகள் சேர்க்கப்படுவார், ஏனென்றால் வயதானவர்கள் இரண்டு அல்லது மூன்று முறை பிறந்தவர்கள் என்று அழைக்கப் படுகிறார்கள்.

உலகப் பெருங்கடல் என்பது சூரியனால் சூடேற்றப்பட்ட ஒரு பெரிய “நீராவி கொதிகலன்” ஆகும். ஒவ்வொரு ஆண்டும் 411 கன கிலோமீட்டர் நீர் அதன் மேற்பரப்பில் இருந்து ஆவியாகிறது.

உலகப் பெருங்கடலில் மொத்த நீரின் அளவு 1338 மில்லியன் கன மீட்டர். கி.மீ. ஆனால் விஞ்ஞானிகள் கூறுகையில், கடந்த 50 ஆண்டுகளில், கடல்களின் அளவு குறிப்பிடத்தக்க அளவில் உயர்ந்துள்ளது.

ERATOSPHENES (கி.மு. 275-194),

பழங்காலத்தின் பல்துறை விஞ்ஞானிகளில் ஒருவர். எரடோஸ்தீனஸ் குறிப்பாக வானியல், புவியியல் மற்றும் கணிதம் குறித்த தனது படைப்புகளை மகிமைப்படுத்தினார், ஆனால் அவர் தத்துவவியல், கவிதை, இசை மற்றும் தத்துவம் ஆகிய துறைகளிலும் வெற்றிகரமாக பணியாற்றினார், இதற்காக அவரது சமகாலத்தவர்கள் அவருக்கு பென்டாட் என்ற புனைப்பெயரைக் கொடுத்தனர், அதாவது. ஆல்ரவுண்டர். அவரது மற்றொரு புனைப்பெயர் பீட்டா, அதாவது. “இரண்டாவது”, வெளிப்படையாக, கேவலமான எதையும் கொண்டிருக்கவில்லை: எல்லா அறிவியலிலும் எரடோஸ்தீனஸ் மிக உயர்ந்ததல்ல, ஆனால் ஒரு சிறந்த முடிவை அடைகிறது என்பதை அவர்கள் காட்ட விரும்பினர்.

எரடோஸ்தீனஸ் ஆப்பிரிக்காவில், சிரினில் பிறந்தார். அவர் முதலில் அலெக்ஸாண்ட்ரியாவிலும், பின்னர் ஏதென்ஸில் பிரபல வழிகாட்டிகளான கவிஞர் கலிமாச்சஸ், இலக்கண லிசிஸ் மற்றும் தத்துவஞானிகளான ஸ்டோயிக் அரிஸ்டன் மற்றும் பிளாட்டோனிஸ்ட் ஆர்கெசிலாஸ் ஆகியோருடன் படித்தார். அநேகமாக, இது போன்ற ஒரு பரந்த கல்வி மற்றும் பலவிதமான நலன்களுக்கு நன்றி. கிமு 245 டோலமி III எவர்ஜெட்டிலிருந்து எரடோஸ்தீனஸுக்கு அழைப்பு வந்தது, அலெக்ஸாண்ட்ரியாவுக்கு திரும்பி அரியணைக்கு வாரிசின் ஆசிரியராகவும், அலெக்ஸாண்ட்ரியா நூலகத்திற்கு தலைமை தாங்கவும். எரடோஸ்தீனஸ் இந்த வாய்ப்பை ஏற்றுக்கொண்டு அவர் இறக்கும் வரை நூலகராக பணியாற்றினார். அவரது விஞ்ஞான திறமைகளை எரடோஸ்தீனஸின் சமகாலத்தவரான ஆர்க்கிமிடிஸ் மிகவும் பாராட்டினார், அவர் தனது புத்தகத்தை அவருக்கு அர்ப்பணித்தார் எபோடிக் (அந்த. முறை).

எரடோஸ்தீனஸின் படைப்புகள் தப்பிப்பிழைக்கவில்லை, அவற்றில் துண்டுகள் மட்டுமே நம்மிடம் உள்ளன. எரடோஸ்தீனஸின் சிகிச்சைகள் கனசதுரத்தை இரட்டிப்பாக்குகிறது மற்றும் ஏறத்தாழ சாராசரி, கிட்டத்தட்ட சாராசரி வடிவியல் மற்றும் எண்கணித சிக்கல்களைத் தீர்க்க அர்ப்பணிக்கப் பட்டன பிளாட்டோனிக்ஸ்அவர் பிளாட்டோனிக் தத்துவத்தின் கணித மற்றும் இசை அடித்தளங்களுக்கு மாறுகிறார். எரடோஸ்தீனஸின் மிகவும் பிரபலமான கணித கண்டுபிடிப்பு என்று அழைக்கப்படுகிறது. “சல்லடை” எந்த முதன்மை எண்களைக் காணலாம். எரடோஸ்தீனஸ் அறிவியல் புவியியலின் நிறுவனர் ஆவார். அவருடைய நிலவியல்3 புத்தகங்கள் புவியியல் கண்டுபிடிப்புகளின் வரலாற்றைக் கொண்டிருந்தன, மேலும் புவியியலுடன் தொடர்புடைய பல உடல் மற்றும் கணித சிக்கல்களையும் கருத்தில் கொண்டன, இதில் பூமியின் கோள வடிவத்தின் அறிகுறி மற்றும் அதன் மேற்பரப்பு பற்றிய விளக்கம் ஆகியவை அடங்கும்.

இருப்பினும், புவியியல் துறையில் எரடோஸ்தீனஸின் மிகவும் பிரபலமான சாதனை பூமியின் அளவை அளவிடுவதற்காக அவர் கண்டுபிடித்த முறை ஆகும், இதன் விளக்கக்காட்சி கட்டுரைக்கு அர்ப்பணிக்கப் பட்டுள்ளது பூமியை அளவிடுவது பற்றி… கோடைகால சங்கீதத்தின் போது, \u200b\u200bசியானாவிலும் (தெற்கு எகிப்தில்) மற்றும் அலெக்ஸாண்ட்ரியாவிலும் சூரியனின் உயரத்தை ஒரே நேரத்தில் அளவிடுவதை அடிப்படையாகக் கொண்டது. எரடோஸ்தீனஸ் 250,000 நிலைகளில் (கிளியோமெடிஸின் கூற்றுப்படி) அல்லது 252,000 (ஸ்ட்ராபோ மற்றும் தியோன் ஆஃப் ஸ்மிர்னாவின் படி) முடிவடைந்ததா என்பது சர்ச்சைக்குரியதாக இருந்தாலும், எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும் இந்த முடிவு குறிப்பிடத்தக்கதாகும் – பூமியின் விட்டம் உண்மையான துருவத்தை விட 80 கி.மீ குறைவாக மட்டுமே இருந்தது விட்டம். அதே வேலையில், சூரியன் மற்றும் சந்திரனின் அளவு மற்றும் அவற்றுக்கான தூரம், சூரிய மற்றும் சந்திர கிரகணங்கள் மற்றும் புவியியல் அட்சரேகையைப் பொறுத்து நாளின் நீளம் ஆகியவற்றை மதிப்பிடுவது போன்ற வானியல் சிக்கல்களும் கருதப்பட்டன.

எரடோஸ்தீனஸை விஞ்ஞான காலவரிசையின் நிறுவனர் என்றும் கருதலாம். அவற்றில் கால வரைபடங்கள் பண்டைய கிரேக்கத்தின் அரசியல் மற்றும் இலக்கிய வரலாறு தொடர்பான தேதிகளை நிறுவ அவர் முயன்றார், ஒலிம்பிக் போட்டிகளில் வென்றவர்களின் பட்டியலை உருவாக்கினார். கட்டுரையில் பண்டைய நகைச்சுவை பற்றி ஏதெனியன் நாடக ஆசிரியர்களின் படைப்புகள் பகுப்பாய்வு செய்யப்பட்ட இடத்தில், எரடோஸ்தீனஸ் ஒரு இலக்கிய விமர்சகர் மற்றும் தத்துவவியலாளராக செயல்பட்டார். எரடோஸ்தீனஸும் ஒரு கவிதை எழுதினார் ஹெர்ம்ஸ், இது கடவுளின் பிறப்பு, சுரண்டல்கள் மற்றும் மரணம் பற்றி கூறுகிறது, அதன் துண்டுகள் நமக்கு வந்துவிட்டன. மற்றொரு குறுகிய காவியம், ஹெஸியோட், கவிஞரின் மரணம் மற்றும் அவரது கொலைகாரர்களுக்கு ஏற்பட்ட தண்டனைக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. எரடோஸ்தீனஸும் ஒரு கட்டுரை எழுதினார் பேரழிவு – விண்மீன்களின் விளக்கம் மற்றும் அவற்றுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட கட்டுக்கதைகளின் வெளிப்பாடு (இந்த பெயரில் எஞ்சியிருக்கும் பணி நம்பகத்தன்மையின் உணர்வைப் பற்றிய சந்தேகங்களை எழுப்புகிறது). எரடோஸ்தீனஸ் வரலாறு மற்றும் தத்துவம் பற்றிய பல படைப்புகளையும் வைத்திருந்தார்.

https://ik-ptz.ru/ta/literatura/eratosfen-chto-on-otkryl-v-geografii-kratko-chto-otkryl-eratosfen-i-v-kakom.html

————————————————————————————————————————————-

Eratosthenes of Cyrene

Greek scientist

Eratosthenes, in full Eratosthenes of Cyrene, (born c. 276 BCE, Cyrene, Libya—died c. 194 BCE, Alexandria, Egypt), Greek scientific writer, astronomer, and poet, who made the first measurement of the size of Earth for which any details are known.

At Syene (now Aswān), some 800 km (500 miles) southeast of Alexandria in Egypt, the Sun’s rays fall vertically at noon at the summer solstice. Eratosthenes noted that at Alexandria, at the same date and time, sunlight fell at an angle of about 7.2° from the vertical. (Writing before the Greeks adopted the degree, a Babylonian unit of measure, he actually said “a fiftieth of a circle.”) He correctly assumed the Sun’s distance to be very great; its rays, therefore, are practically parallel when they reach Earth. Given an estimate of the distance between the two cities, he was able to calculate the circumference of Earth, obtaining 250,000 stadia. Earlier estimates of the circumference of Earth had been made (for example, Aristotle says that “some mathematicians” had obtained a value of 400,000 stadia), but no details of their methods have survived.

An account of Eratosthenes’ method is preserved in the Greek astronomer Cleomedes’ Meteora. The exact length of the units (stadia) he used is doubtful, and the accuracy of his result is therefore uncertain. His measurement of Earth’s circumference may have varied by 0.5 to 17 per cent from the value accepted by modern astronomers, but it was certainly in the right range. He also measured the degree of the obliquity of the ecliptic (in effect, the tilt of Earth’s axis) and wrote a treatise on the octaëteris, an eight-year lunar-solar cycle. He is credited with devising an algorithm for finding prime numbers called the sieve of Eratosthenes, in which one arranges the natural numbers in numerical order and strikes out one, every second number following two, every third number following three, and so on, which just leaves the prime numbers.

Eratosthenes’ only surviving work is Catasterisms, a book about the constellations, which gives a description and story for each constellation, as well as a count of the number of stars contained in it, but the attribution of this work has been doubted by some scholars. His mathematical work is known principally from the writings of the Greek geometer Pappus of Alexandria, and his geographical work from the first two books of the Geography of the Greek geographer Strabo.

After studying in Alexandria and Athens, Eratosthenes settled in Alexandria about 255 BCE and became director of the great library there. He tried to fix the dates of literary and political events since the siege of Troy. His writings included a poem inspired by astronomy, as well as works on the theatre and on ethics. Eratosthenes was afflicted by blindness in his old age, and he is said to have committed suicide by voluntary starvation.

Epitome of the Almagest

https://www.britannica.com/science/astronomy/Copernicus

About editor 3016 Articles
Writer and Journalist living in Canada since 1987. Tamil activist.

Be the first to comment

Leave a Reply